มทส. ลงนามความร่วมมือ รร. ปลูกปัญญา นำวิทยาศาสตร์การกีฬา เสริมศักยภาพนักกีฬาเยาวชนโรงเรียน
![](https://www.sut.ac.th/images/upload/news/2297/2297/news.jpg)
มทส. ลงนามความร่วมมือ รร. ปลูกปัญญา
นำวิทยาศาสตร์การกีฬา เสริมศักยภาพนักกีฬาเยาวชนโรงเรียน
เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2566 ณ ห้องสารนิเทศ อาคารบริหาร มทส. รองศาสตราจารย์ ดร.อนันต์ ทองระอา อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี (มทส.) ร่วมกับ ดร.ภัทรี สุรโรจน์ประจักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนปลูกปัญญา ลงนามความร่วมมือระหว่างสองสถาบันเพื่อพัฒนาบุคลากรด้านวิทยาศาสตร์การกีฬา จัดการเรียนการสอน การจัดอบรม รวมถึงการจัดหาวิทยากร ผู้มีความเชี่ยวชาญ มาถ่ายทอดความรู้และทักษะทางด้านวิทยาศาสตร์การกีฬา เพื่อเพิ่มองค์ความรู้ใหม่ ๆ ให้กับบุคลากร นักศึกษา และพัฒนาให้นักกีฬาในสังกัดให้มีศักยภาพในการแข่งขันต่อไป โดยมี ศาสตราจารย์ ดร.สันติ แม้นศิริ คณบดีสำนักวิชาวิทยาศาสตร์ และ นายอัชฌา ลีอังกูร ผู้จัดการโรงเรียนปลูกปัญญา ร่วมลงนามในฐานะพยาน พร้อมด้วยคณะผู้บริหารเข้าร่วมเป็นเกียรติในพิธี
![](/images/upload/editor/images/202311/24/01.jpg)
ภายในบันทึกความร่วมมือมีระยะเวลา 2 ปี มหาวิทยาลัยโดยสาขาวิชาวิทยาศาสตร์การกีฬา สำนักวิชาวิทยาศาสตร์ จะสนับสนุนการใช้สถานกีฬาและสุขภาพ สนามการแข่งขันกีฬา สำหรับการออกกำลังกายเพื่อเตรียมความพร้อม การเสริมสร้างสุขภาพที่ดีแก่นักกีฬา และสตาฟโค้ช สำหรับโรงเรียนปลูกปัญญา ภายใต้โครงการห้องเรียนกีฬาจะให้ความร่วมมือในการรับนักศึกษาไปปฏิบัติงานสหกิจศึกษาหรือฝึกประสบการณ์วิชาชีพ ณ โรงเรียนปลูกปัญญา, สโมสรฟุตบอล เอฟซี โคราช และสโมสรบาสเกตบอลนครราชสีมา เป็นต้น
![](/images/upload/editor/images/202311/24/02.jpg)
ซึ่งทั้งสองฝ่ายได้ตระหนักถึงความสำคัญของการพัฒนากีฬาของจังหวัดนครราชสีมา เนื่องด้วยตามที่การกีฬาแห่งประเทศไทย กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ได้คัดเลือกจังหวัดนครราชสีมา เป็นเมืองกีฬา (Sports City) ด้านกีฬาเป็นเลิศ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อมุ่งพัฒนาอุตสาหกรรมกีฬาแบบครบวงจรสามารถ สร้างมูลค่าเพิ่ม และส่งเสริมเศรษฐกิจของประเทศในด้านอุตสาหกรรมกีฬา (Sports Industry) การกีฬาเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยว (Sports Tourism) และการจัดตั้งเมืองกีฬาจังหวัดนครราชสีมา ให้เป็นศูนย์กลางด้านกีฬาของภูมิภาค ตามแผนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ เพื่อเป็นส่วนสำคัญในการสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจต่อไป
ลิงค์ที่เกี่ยวข้อง
- มทส. จัดงานเลี้ยงรับรอง 34 ปี มทส. พร้อมประกาศเกียรติคุณผู้ทำคุณประโยชน์ยิ่งต่อมหาวิทยาลัย 26 กรกฎาคม 2567
- มทส. ถวายสัตย์ปฏิญาณเพื่อเป็นข้าราชการที่ดีและพลังของแผ่นดิน เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 26 กรกฎาคม 2567
- มทส. จัดพิธีสงฆ์เพื่อความเป็นสิริมงคล ในโอกาสวันสถาปนามหาวิทยาลัย ครบ 34 ปี 26 กรกฎาคม 2567
- พิธีปราศรัยของอธิการบดีต่อประชาคม ในโอกาส 34 ปี มทส. 26 กรกฎาคม 2567
- พิธีบวงสรวง “สัญลักษณ์สถาน” ศูนย์รวมจิตใจชาว มทส. ในโอกาสวันสถาปนามหาวิทยาลัย ครบ 34 ปี 26 กรกฎาคม 2567
- มทส. จัดกิจกรรมปลูกต้นไม้ เพิ่มพื้นที่สีเขียว ฉลอง ครบ 34 ปี 24 กรกฎาคม 2567
- มทส. จับมือ บริษัท แซดทีอี (ไทยแลนด์) จำกัด มุ่งผลิตและพัฒนาศักยภาพวิศวกรโทรคมนาคม 16 กรกฎาคม 2567
- มทส. ร่วมมือ บริษัท คาร์ม่า โมบิลิตี้ร์ จำกัด พัฒนาองค์ความรู้และบุคลากรด้านวิศวกรรมการผลิต 15 กรกฎาคม 2567
- มทส. ร่วมกับ บริษัท ปตท. น้ำมันและการค้าปลีก จำกัด (มหาชน) ทดลองใช้รถโดยสารไฟฟ้า ส่งเสริมพลังงานสะอาดในรั้วมหาวิทยาลัย 12 กรกฎาคม 2567
- มทส. จับมือ รพ.กรุงเทพราชสีมา ร่วมกันผลิตและพัฒนาบุคลากรทางการพยาบาล 12 กรกฎาคม 2567